OPINION POLITICS

ത്രിശങ്കു സഭ : ബി ജെ പി ഏറ്റവും വലിയ ഒറ്റക്കക്ഷി; ബി ജെ പി യിതര കക്ഷികൾ രാജ്യം ഭരിക്കും.അത്യധികം വീറും  വാശിയും വ്യക്തിഹത്യകളും ചെളി വാരിയെറിയലുകളും അക്രമങ്ങളും നടന്ന, ഏറ്റവും കൂടുതൽ പണമൊഴുക്കിയ തെരഞ്ഞെടുപ്പാണ് കഴിഞ്ഞത്. 17 ആം ലോക് സഭ തെരഞ്ഞെടുപ്പിന്റെ വോട്ടിങ്ങ്  ഏപ്രിൽ 11 മുതൽ മെയ് 19 വരെ 7 ഘട്ടങ്ങൾ ആയാണ് നടന്നത്. ഉത്തർ പ്രദേശിലും  ബീഹാറിലും  പശ്ചിമ ബംഗാളിലും ഏഴു ഘട്ടങ്ങളിലും തെരഞ്ഞെടുപ്പുകൾ നടന്നു. തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് മുൻപ്  നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ബി ജെ പി – എൻ ഡി എ ഭരണം പ്രവചിച്ച മാധ്യമങ്ങൾ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് അവസാനിക്കാറായപ്പോഴേക്ക് തങ്ങളുടെ പ്രവചനങ്ങൾ തെറ്റുമോ എന്ന്  ഭയന്ന് തുടങ്ങി. അത് വരെ പ്രധാനമന്ത്രി മോദിക്ക് മാത്രം സ്തുതി പാടിയിരുന്നവരിൽ ചെറിയൊരു വിഭാഗം കോൺഗ്രസ്സിനും രാഹുൽ ഗാന്ധിക്കും ചെറുതെങ്കിലും ഇടങ്ങൾ നൽകിത്തുടങ്ങി.  തെരഞ്ഞെടുപ്പ് കമ്മീഷൻ,  ഭരിക്കുന്ന പാർട്ടിക്ക് അനുകൂല നിലപാടുകൾ എടുക്കുന്നോ എന്ന തോന്നലുകൾ ജനങ്ങൾക്കു അനുഭവപ്പെട്ടു തുടങ്ങി. ചോദ്യങ്ങൾക്കുത്തരം നൽകിയില്ലെങ്കിലും പത്രക്കാർക്ക് നന്ദി പറയുവാൻ കഴിഞ്ഞ അഞ്ചു വർഷത്തിൽ ആദ്യമായി പത്ര സമ്മേളനത്തിൽ,മോദി ഉപവിഷ്ടനായതും ഈ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ജനം കണ്ടു.
ശക്തമായ പ്രചാരണങ്ങൾ ആയിരുന്നു, പ്രധാന മുന്നണികൾ ആയ എൻ ഡി എ യും യു പി എ യും സ്വന്തം കോട്ടകളിൽ പ്രാദേശിക കക്ഷികളും നടത്തിയത്. പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയും കോൺഗ്രസ് നേതാവ് രാഹുൽ ഗാന്ധിയും എല്ലാ സംസ്ഥാനങ്ങളിലും പ്രചാരണം നടത്തി. വാശിയേറിയ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഓരോ മേഖലയിലെയും ജനങ്ങൾ എങ്ങനെയാണ് വോട്ടുകൾ ചെയ്തത് എന്ന് ഒന്നന്വേഷിച്ചു നോക്കാം.
ഈ അവലോകനത്തിൽ കഴിഞ്ഞ 2019 ജനുവരി മുതൽ പ്രധാന മാധ്യമങ്ങൾ, ഗവേഷണ ഏജൻസികൾ മുഖേന നടത്തിയ പ്രീ പോൾ സർവേകൾ മുഖവിലക്ക്  എടുത്തിട്ടുണ്ട്. ഇന്ത്യയിലെ ഇംഗ്ലീഷ് ഭാഷയിലെ ഏതാണ്ട് എല്ലാ പ്രമുഖ ദേശിയ മാധ്യമങ്ങളും പ്രധാന ഓൺലൈൻ പത്രങ്ങളും അനുബന്ധമായി ഗവേഷണത്തിനായി ഉപയോഗിച്ചിട്ടുണ്ട്. ശ്രവ്യ മാധ്യമങ്ങൾ, യൂ ടൂബ്, ട്വിറ്റർ, ഫേസ്ബുക്ക് തുടങ്ങിയ സോഷ്യൽ മീഡിയയിലെ പ്രചാരണ രീതികൾ പരിശോധിക്കാൻ ശ്രമിച്ചിട്ടുണ്ട്. പ്രധാന പാർട്ടികളുടെ മാനിഫെസ്റ്റോ, അവരുടെ പ്രമുഖനേതാക്കളുടെ  പ്രചാരണങ്ങൾ , തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഉയർന്നു വന്ന മുദ്രാവാക്യങ്ങൾ, ചർച്ച ചെയ്യപ്പെട്ട വിഷയങ്ങൾ എല്ലാം പഠന വിഷയമാക്കിയിട്ടുണ്ട്. പല പത്രപ്രവർത്തകരോടും സോഷ്യൽ മീഡിയയിലെ സുഹൃത്തുക്കളോടും ഫോണിലും ചാറ്റ് വഴിയും വിവര ശേഖരണം  നടത്തിയിട്ടുണ്ട്. 350 ൽ അധികം മണ്ഡലങ്ങളിലെ കഴിഞ്ഞ 5 തെരഞ്ഞെടുപ്പുകളിലെ ഡാറ്റകൾ പഠിക്കുവാൻ ശ്രമിച്ചിട്ടുണ്ട്.  ഈ അനുമാനത്തിൽ പിഴവുകൾ ഉണ്ടായേക്കാം, 5 മുതൽ 10 ശതമാനം വരെ സംഖ്യകളിൽ വ്യത്യാസം ഉണ്ടായേക്കാം. തികച്ചും വ്യക്തിപരമായ നിരീക്ഷണങ്ങൾ ആണ് മലയാളനാട് വെബ് ജേണലിനു വേണ്ടി നടത്തിയതാണെങ്കിലും ഇതിൽ വന്നേക്കാവുന്ന പിഴവുകൾക്ക് മലയാളനാട്  ഒരു തരത്തിലും   ഉത്തരവാദി ആയിരിക്കില്ല.
 par
 ആദ്യഘട്ടങ്ങളിൽ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് നടന്ന ആന്ധ്ര പ്രദേശ്, തെലങ്കാന, തമിഴ് നാട്, കേരളം, കർണാടക എന്നീ തെന്നിന്ത്യൻ സംസ്ഥാനങ്ങളിലെ  ജനങ്ങൾ എങ്ങനെയാണ് വോട്ടു ചെയ്തത് എന്ന് പരിശോധിക്കാം. പ്രാദേശിക കക്ഷികളും കോൺഗ്രസും ആണ് മുഖ്യമായും തെക്കേ ഇന്ത്യയിൽ സ്വാധീനം ചെലുത്തിയത് ഈ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ. ദേശിയ സുരക്ഷയെക്കാൾ പ്രാദേശിക വിഷയങ്ങൾ ആണ്  കൂടുതൽ ചർച്ച ചെയ്യപ്പെട്ടത്.
ആന്ധ്ര പ്രദേശിൽ പ്രധാനമായും മുഖ്യമന്ത്രി എൻ ചന്ദ്രബാബു നായിഡുവിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ടി ഡി പി യും പ്രതിപക്ഷ നേതാവായ ജഗൻ മോഹൻ റെഡ്ഡിയുടെ വൈ എസ് ആർ കോൺഗ്രസ്സും തമ്മിൽ ആയിരുന്നു ശക്തിപരീക്ഷണം. നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പും ഇതോടൊപ്പം ആയിരുന്നു നടന്നത്. ശക്തമായ ഭരണ വിരുദ്ധ വികാരം ചന്ദ്രബാബു നായിഡുവിന് എതിരായി നില നിന്നിരുന്നു. ഇക്കാര്യം മനസിലാക്കിയ അദ്ദേഹം, പിന്തുണ കൊടുത്തിരുന്ന ബി ജെ പിയും ആയി ഇടഞ്ഞു, പ്രധാനമന്ത്രി മോദിക്കെതിരെ ശക്തമായി രംഗത്ത് വന്നു. മറുവശത്ത്  ജഗൻ മോഹൻ റെഡ്ഡിയുടെ വൈ എസ് ആർ കോൺഗ്രസ് വലിയ പ്രതീക്ഷയിൽ ആയിരുന്നു.  തെരഞ്ഞെടുപ്പ്  അടുത്തെത്തിയപ്പോൾ പവൻ കല്യാണിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ജനസേന പാർട്ടി, ബഹുജൻ സമാജ് പാർട്ടി, സി പി ഐ, സി പി എം എന്നീ പാർട്ടികളുമായി ഉണ്ടാക്കിയ മുന്നണി രംഗത്ത് വന്നു. ചന്ദ്രബാബു നായിഡുവിന് എതിരായിരുന്ന ഭരണ വിരുദ്ധ വികാരം വിഭജിക്കപ്പെട്ടു, ബി ജെ പി യും കോൺഗ്രസ്സും ശക്തമല്ലെങ്കിൽ കൂടി ഈ ഭരണ വിരുദ്ധ വികാരം വിഭജിക്കപ്പെടുവാൻ കാരണമായി. വോട്ടെടുപ്പടുത്തതോടെ, പൊരിഞ്ഞ പോരാട്ടത്തിന് ടി ഡി പി യും തയ്യാറായി. ഇപ്പോഴത്തെ നിലയിൽ  ടി ഡി പി യും വൈ എസ് ആർ കോൺഗ്രസ്സും പകുതി വീതം സീറ്റുകളിൽ ഇവിടെ നിന്ന്  വിജയിക്കുവാൻ സാധ്യത കാണുന്നു. ഈ രണ്ടു കക്ഷികളും യു പി എ യിലും എൻ ഡി എ യിലും ഇല്ലാത്ത കക്ഷികൾ ആണ്.
തെലങ്കാനയിൽ മുഖ്യമന്ത്രി കെ സി ആർ അതിശക്തനാണ്. തെലങ്കാനയിലെ 17 സീറ്റുകളിൽ 15 – 16 എണ്ണം കെ സി ആർ നേടും. ഒന്നിൽ സഖ്യ കക്ഷിയായ എ ഐ എം ഐ എം വിജയിക്കും.  കോൺഗ്രസ്  ഒരു സീറ്റിൽ വിജയിച്ചാലും ഭാഗ്യമെന്നേ പറയേണ്ടു. കെ സി ആറും  യു പി എ യിലോ, എൻ ഡി എ യിലോ ഇല്ലെന്ന കാര്യം ഓർക്കണം .
തമിഴ് നാട്ടിൽ  ജയലളിതയും കരുണാനിധിയും ഇല്ലാത്ത ആദ്യത്തെ തെരഞ്ഞെടുപ്പ്. എ ഐ ഡി എം കെ യും ഡി എം കെ യും ഇവിടെ മുന്നണികൾ ആയി മത്സരിക്കുന്നു. എം കെ സ്റ്റാലിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള യു പി എ മുന്നണിക്ക് ആയിരിക്കും മുൻ‌തൂക്കം. പൊതുവെ ഏതെങ്കിലും ഒരു മുന്നണിക്കാണ്  തമിഴ്‌നാട് വോട്ടു രേഖപ്പെടുത്തുക. ഇത്തവണ ഡി എം കെ മുന്നണി മുഴുവൻ സീറ്റും നേടിയേക്കും. ഒരു സീറ്റിലെ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് നീട്ടി വച്ചിരിക്കുകയാണ്.  പോണ്ടിച്ചേരിയിലെ ഒരു സീറ്റ്  കോൺഗ്രസ് കൈക്കലാക്കിയേയ്ക്കും.
കേരളത്തിൽ രാഹുൽ ഗാന്ധിയുടെ സ്ഥാനാര്ഥിത്വവും പെരിയ കൊലപാതകവും ശബരിമല വിഷയവും ന്യൂനപക്ഷ വോട്ടുകളുടെ ഏകീകരണവും യു ഡി എഫ് മുന്നണിക്ക് വ്യക്തമായ മുൻ‌തൂക്കം നൽകുന്നു. 16 മുതൽ 18 സീറ്റുകൾ വരെ യു ഡി എഫ് കേരളത്തിൽ വിജയിച്ചേക്കും. പത്തനംതിട്ട, തിരുവനന്തപുരം മണ്ഡലങ്ങൾ ബി ജെ പി ശക്തമായ മത്സരം കാഴ്ച വയ്ക്കുന്നു എങ്കിലും അവിടെയും വിജയിക്കുക യു ഡി എഫ് ആയിരിക്കും.
കർണാടകത്തിൽ ബി ജെ പി ഒരു വശത്തും കോൺഗ്രസ് – ജനതാദൾ സെക്കുലർ മുന്നണി മറുവശത്തും ആയിട്ടാണ് മത്സരിച്ചത്. മുന്നണിയിൽ വലിയ അസ്വാരസ്യങ്ങൾ പുകയുന്നുണ്ട് എങ്കിലും കോൺഗ്രസ് 12 ഉം   ബി ജെ പി 13 ഉം  സീറ്റുകൾ നേടിയേക്കും. ജനതാദൾ 3 സീറ്റിൽ  വിജയിക്കാൻ സാധ്യത കാണുന്നു.
തെക്കേ ഇന്ത്യയിൽ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് നടന്ന 129 സീറ്റുകളിൽ ബി ജെ പി 13 സീറ്റുകളിൽ മാത്രമായിരിക്കും വിജയിക്കുക. കോൺഗ്രസ് ഒറ്റയ്ക്ക് 36  സീറ്റുകൾ നേടും. കോൺഗ്രസ് സഖ്യകക്ഷികൾ 36  വരെ സീറ്റുകളും. എൻ ഡി എ യിലും യു പി എ യിലും പെടാത്ത കക്ഷികൾ 48 സീറ്റുകളിൽ  വിജയിച്ചേക്കാം. എൻ ഡി എ -13, യു പി എ 72, മറ്റുള്ളവർ 48എന്നിങ്ങനെ ആയിരിക്കും സ്ഥിതി.
ഇന്ത്യയുടെ പടിഞ്ഞാറൻ മേഖലയിൽ, 48 സീറ്റുകളുള്ള മഹാരാഷ്ട്രയും, 2 സീറ്റുകളുള്ള ഗോവയും, 26 സീറ്റുകളുള്ള ഗുജറാത്തും, ദദ്ര നാഗർ ഹവേലി, ദാമം ഡിയു എന്നീ കേന്ദ്ര ഭരണ പ്രദേശങ്ങളും ഉൾപ്പെടുന്നു .
ഗോവയിലെ രണ്ടു സീറ്റുകളിൽ ഓരോന്നു വീതം  ബി ജെ  പി യും  കോൺഗ്രസും വീതിച്ചെടുക്കും. കേന്ദ്ര ഭരണ പ്രദേശങ്ങൾ രണ്ടും ബി ജെ പി നേടും.
മഹാരാഷ്ട്രയിൽ  ബി ജെ പി യും ശിവസേനയും ചേർന്ന മുന്നണി കോൺഗ്രസും എൻ സി പി യും ചേർന്ന മുന്നണിയുമായാണ് മത്സരിച്ചത്. ബി ജെ പി ക്കു 15 സീറ്റുകൾ വരെ കിട്ടും ശിവസേന 13 സീറ്റുകളിൽ വരെ ജയിച്ചേക്കും. കോൺഗ്രസും എൻ സി പി യും 10  വീതം സീറ്റുകൾ വീതം  നേടും .
ഗുജറാത്തിൽ ഭരണ വിരുദ്ധ വികാരം ശക്തമായിരുന്നു എങ്കിലും ദേശീയതയും മോദി ഫാക്റ്ററും നന്നായി വർക്ക് ഔട്ട് ആയതായി തോന്നുന്നു. ബി ജെ പി 22 സീറ്റിലും കോൺഗ്രസ് 4 സീറ്റിലും വിജയിക്കാൻ ആണ് സാധ്യത.
പശ്ചിമ ഇന്ത്യയിലെ 78   സീറ്റുകളിൽ 40 എണ്ണം നേടി,ബി ജെ പി ഏറ്റവും വലിയ ഒറ്റക്കക്ഷി ആകും. 13 സീറ്റുകൾ എൻ ഡി എ ഘടക കക്ഷി ആയ ശിവസേന നേടും. കോൺഗ്രസ് ഒറ്റക്ക് 15   സീറ്റുകളും  സഖ്യ കക്ഷിയായ എൻ സി പി 10 സീറ്റുകളും നേടും . ഏൻ ഡി എ 53 , യു പി എ 25 എന്നതാവും നില.
മദ്ധ്യ ഇന്ത്യയിൽ മദ്ധ്യപ്രദേശ്, ഛത്തിസ്ഗഢ് എന്നീ സംസ്ഥാനങ്ങൾ ആണുള്ളത്. 40 സീറ്റുകൾ ആണ് ഇവിടെ  ഉള്ളത്. പഴയ മധ്യപ്രദേശ് സംസ്ഥാനം ആണ് ഈ മേഖല. കഴിഞ്ഞ നവംബറിലെ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഈ രണ്ടു സംസ്ഥാനങ്ങളിലെയും ഭരണം കോൺഗ്രസ്സ് തിരിച്ചു പിടിച്ചു.
മദ്ധ്യപ്രദേശിലെ 29 സീറ്റുകളിലും ശക്തമായ മത്സരമായിരുന്നു നടന്നത്. ബി ജെ പി (16) ആയിരിക്കും  ഏറ്റവും വലിയ ഒറ്റക്കക്ഷി. കോൺഗ്രസ് 13 സീറ്റുകളിൽ വിജയിച്ചേക്കും.
ഛത്തിസ്ഗഡിൽ കോൺഗ്രസ് വിജയം കുറച്ചു കൂടി സുനിശ്ചിതമായിരിക്കും. ആകെയുള്ള 11 സീറ്റുകളിൽ 10 ഉം  കോൺഗ്രസിനൊപ്പമാകും, ബി ജെ പി ഒരു സീറ്റിലേക്ക്  ഒതുങ്ങിയേക്കും.
മദ്ധ്യ ഇന്ത്യയിൽ ആകെയുള്ള 40 സീറ്റുകളിൽ 17 എണ്ണത്തിൽ ബി ജെ പി യും 23 എണ്ണത്തിൽ  കോൺഗ്രസും വിജയിക്കാൻ സാധ്യത കാണുന്നു.
കിഴക്കേ ഇന്ത്യയിൽ ഒഡീഷ, പശ്ചിമ ബംഗാൾ, ജാർഖണ്ഡ് എന്നീ സംസ്ഥാനങ്ങളും കേന്ദ്ര ഭരണ പ്രദേശമായ ആൻഡമാൻ നിക്കോബാർ ദ്വീപുകളും ആണ് ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുള്ളത്. ഈ മേഖലയിൽ പ്രാദേശിക കക്ഷികളും ദേശീയ കക്ഷികളും തമ്മിൽ ആണ് പ്രധാന മത്സരം.
ഒഡീഷയിൽ നവീൻ പട്നായിക്കിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ബി ജെ ഡി യും ബി ജെ പി യും തമ്മിൽ ഏറ്റുമുട്ടുന്നു. കോൺഗ്രസ് ഇവിടെ ദുർബലമാണ്. നിയമസഭാ മത്സരം കൂടി നടക്കുന്ന ഈ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഇവിടെയുള്ള 21 മണ്ഡലങ്ങളിൽ ബി ജെ പി 6 സീറ്റിലും ബി ജെ ഡി 15 സീറ്റിലും വിജയിച്ചേക്കും. കോൺഗ്രസിന് ഇവിടെ സീറ്റ്  കിട്ടുവാൻ ഇടയില്ല.
ജാർഖണ്ഡിൽ കോൺഗ്രസ് നേതൃത്വത്തിലുള്ള മുന്നണിയും ബി ജെ പി നേതൃത്വത്തിലുള്ള മുന്നണിയും തമ്മിലാണ് മത്സരം. ഇത്തവണ 4 സീറ്റുകളിൽ ബി ജെ പി വിജയിച്ചേക്കും  അവരുടെ സഖ്യ കക്ഷികൾ 1  സീറ്റിലും. കോൺഗ്രസ് മുന്നണിയിൽ കോൺഗ്രസ് 5 സീറ്റിലും സഖ്യകക്ഷികൾ 4 സീറ്റിലും വിജയിക്കാം.
ഈ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ഏറ്റവും വലിയ അക്രമങ്ങളും ഏറ്റുമുട്ടലുകളും നടന്നതും  ഏറെ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് കോലാഹലങ്ങൾ ഉണ്ടായതും പശ്ചിമ ബംഗാളിൽ ആണ്. ഹിന്ദി മേഖലയിൽ നഷ്ടപ്പെടുന്ന സീറ്റുകൾക്കായി ബി ജെ പി കൂടുതൽ ശ്രദ്ധ ചെലുത്തിയ സംസ്ഥാനമാണ് പശ്ചിമ ബംഗാൾ. എങ്കിലും ഇവിടെയുള്ള 42 സീറ്റുകളിൽ മമതാ ബാനർജിയുടെ തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ് 30 സീറ്റുകളിൽ വിജയിച്ചേയ്ക്കും. ബി ജെ പി 6 സീറ്റുകളിലും  കോൺഗ്രസ് 4 സീറ്റുകളിലും  സി പി എം 2 സീറ്റിലും വിജയം ആവർത്തിച്ചേക്കും.
ആൻഡമാൻ നിക്കോബാർ ദ്വീപിൽ ബി ജെ പി ആയിരിക്കും വിജയിക്കുക.
ഈ മേഖലയിലെ 77 സീറ്റുകളിൽ ബി ജെ പി നേടുക 17  സീറ്റുകൾ ആയിരിക്കും. കോൺഗ്രസ് 9 ഉം  തൃണമൂൽ കോൺഗ്രസ് 30 ഉം  ബി ജെ ഡി 15 ഉം  സി പി എം 2 ഉം  ജെ എംഎ എം 4 ഉം  മറ്റുള്ളവർ 1 ഉം സീറ്റുകൾ നേടും . എൻ ഡി എ 18 , യു പി എ 13 , മറ്റുള്ളവർ 47 എന്നതാവും നില
വടക്കു കിഴക്കൻ സംസ്ഥാനങ്ങൾ ഈ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ നിർണായകമായ സ്വാധീനം ചെലുത്തും. ആസ്സാം ( 14 ) മേഘാലയ  ( 2) അരുണാചൽ പ്രദേശ് ( 2 ) ത്രിപുര ( 2 ) മണിപ്പൂർ (2 ) നാഗാലാൻഡ് , മിസോറാം, സിക്കിം എന്നിവിടങ്ങളിൽ ഓരോന്ന് വീതം എന്നിങ്ങനെയാണ് സീറ്റുകൾ. പൗരത്വ ബിൽ  ഏറ്റവും കൂടുതൽ ചർച്ചയായ സംസ്ഥാനങ്ങൾ ആണ് ഈ മേഖലയിലുള്ളത്.
ആസാമിലെ 14 സീറ്റുകളിൽ ബി ജെ പി 5 സീറ്റിലും അവരുടെ സഖ്യ കക്ഷിയായ എ ജി പി 1  സീറ്റിലും വിജയിക്കാൻ സാധ്യത കാണുന്നു. കോൺഗ്രസ് 6 സീറ്റിലും സഖ്യ കക്ഷി ആയ എ ഐ യു ഡി എഫ് 2 സീറ്റിലും വിജയിക്കും.
മേഘാലയയിൽ 1  സീറ്റ് കോൺഗ്രസും 1 സീറ്റ് എൻ പി പി യും നേടും. അരുണാചലിൽ ആകെയുള്ള 2 സീറ്റുകൾ കോൺഗ്രസും ബി ജെ പി യും പങ്കു വയ്‌ക്കും. മണിപ്പൂരിൽ ബി ജെ പി യും കോൺഗ്രസും ഓരോ സീറ്റുകൾ നേടും. ത്രിപുരയിൽ ആകെയുള്ള 2 സീറ്റിലും ബി ജെ പി വിജയിക്കും. മിസോറാം നാഗാലാൻഡ്, സിക്കിം എന്നിവിടങ്ങളിൽ ബി ജെ പി യുടെ സഖ്യ കക്ഷികൾ ആയിരിക്കും വിജയിക്കുക.
വടക്കു കിഴക്കൻ  സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ ആകെയുള്ള 25 സീറ്റുകളിലെ കക്ഷിനില, ബി ജെ പി 9,  സഖ്യ കക്ഷികൾ 5, കോൺഗ്രസ് 9,  സഖ്യ കക്ഷി 2 എന്നിങ്ങനെ ആയിരിക്കും . അതായത്, എൻ ഡി എ 14, യു പി എ 11
വടക്കേ ഇന്ത്യയിൽ ബീഹാർ (40 ), ഹരിയാന (10 ) ഉത്തർപ്രദേശ് ( 80 ) ഉത്തരാഖണ്ട്‌ ( 5 ) രാജസ്ഥാൻ ( 25) ജമ്മു കാശ്മീർ ( 6 ) പഞ്ചാബ് (13) ഹിമാചൽ പ്രദേശ് ( 4 ) എന്നീ സംസ്ഥാനങ്ങളും കേന്ദ്ര ഭരണ പ്രദേശങ്ങൾ ആയ  ഡൽഹി(7 )യും ചണ്ഡിഗഡും (1 ) ഉൾപ്പെടുന്നു.
ബീഹാറിലെ തെരഞ്ഞെടുപ്പിൽ ബി ജെ പി യും ജനതാദൾ യുണൈറ്റഡും എൽ ജെ പി യും  ഒരു മുന്നണിയായി മത്സരിക്കുന്നു. മറുവശത്തു ആർ ജെ ഡി, കോൺഗ്രസ്, ആർ എൽ എസ് പി, വി ഐ പി എന്നിവർ ഒരു മുന്നണിയായും . ഇവിടെ 16 സീറ്റുകളിൽ ബി ജെ പി വിജയിക്കും .  എൽ ജെ പി 2  സീറ്റിലും ജെ ഡി യു 7 സീറ്റിലും വിജയിക്കാൻ സാധ്യത കാണുന്നു. ആർ ജെ ഡി 9 സീറ്റിലും   കോൺഗ്രസ് 4 സീറ്റിലും ആർ എൽ എസ് പി 2 സീറ്റിലും വിജയിക്കും.
ശക്തമായ മത്സരം നടന്ന ഹരിയാനയിൽ ബി ജെ പി 6 സീറ്റിലും കോൺഗ്രസ് 4 സീറ്റിലും ജയിക്കുവാൻ ആണ് സാധ്യത. കഴിഞ്ഞ തവണ വിജയിച്ച ഐ എൻ  എൽ ഡി ഇത്തവണ സംപൂജ്യർ ആയേക്കും.
ഹിമാചൽ പ്രദേശിൽ ആകെയുള്ള 4 സീറ്റുകളിൽ 3 എണ്ണത്തിൽ ബി ജെ പി യും, 1  സീറ്റിൽ കോൺഗ്രസും വിജയിക്കും .
ജമ്മു കാശ്മീരിൽ ബി ജെ പി 2 സീറ്റിലും  കോൺഗ്രസ് 1 സീറ്റിലും അവരുടെ സഖ്യ കക്ഷിയായ നാഷണൽ കോൺഫെറൻസ് 3 സീറ്റിലും വിജയിക്കും. പി ഡി പി ഇത്തവണ സീറ്റുകൾ നേടില്ല.
പഞ്ചാബിൽ ആകെയുള്ള 13 സീറ്റുകളിലും കോൺഗ്രസ് ഒറ്റക്ക്  മത്സരിക്കുന്നു. ബി ജെ പി അകാലിദളും ആയി ചേർന്നാണ്  മത്സരിക്കുന്നത്.  പഞ്ചാബിൽ ബി ജെ പി 2 സീറ്റിൽ വിജയിക്കാൻ സാധ്യത കാണുന്നു അകാലിദൾ 3 സീറ്റിലും കോൺഗ്രസ് 8 സീറ്റിലും .കഴിഞ്ഞ തവണ 4 സീറ്റിൽ വിജയിച്ച ആം ആദ്മി പാർട്ടി ഇത്തവണ ഒരു സീറ്റിലും വിജയിക്കാൻ സാധ്യതയില്ല .
രാജസ്ഥാനിൽ രണ്ടു ഘട്ടങ്ങളിൽ ആയാണ് തെരഞ്ഞെടുപ്പ് നടന്നത്, ബി ജെ പിയും കോൺഗ്രസും തമ്മിൽ നേരിട്ടുള്ള ഏറ്റുമുട്ടൽ. വളരെ ശക്തമായ മത്സരമായിരുന്നു എങ്കിൽ കൂടി ബി ജെ  പി 25 സീറ്റുകളിൽ 15 സീറ്റും നേടും 10 സീറ്റുകളിൽ കോൺഗ്രസും വിജയിക്കും.
ഉത്തരാഖണ്ടിൽ ഭരണകക്ഷിയായ ബി ജെ പി 4 സീറ്റും  കോൺഗ്രസ് 1 സീറ്റും നേടും .
ഉത്തർ പ്രദേശ് ആണ് ഇന്ത്യ മുഴുവൻ ഉറ്റു നോക്കുന്ന സംസ്ഥാനം. ഇവിടെയുള്ള 80 സീറ്റുകളിൽ ബി ജെ പി യുടെ സാധ്യത 26 സീറ്റിൽ ഒതുങ്ങും. കോൺഗ്രസിന് കേവലം 6 സീറ്റുകളിൽ മാത്രമാണ് വിജയ സാധ്യത. സമാജ്‌വാദി പാർട്ടി ഉത്തർ പ്രദേശിൽ 26 സീറ്റിലും  മായാവതിയുടെ ബി എസ് പി 20  സീറ്റിലും  വിജയിക്കും. ആർ എൽ ഡി 2 സീറ്റുകളിലും .
കേന്ദ്ര ഭരണ പ്രദേശവും രാജ്യ തലസ്ഥാനവുമായ ഡൽഹിയിൽ ബി ജെ പി 7 ൽ 6 സീറ്റുകൾ നേടും  1 സീറ്റിൽ കോൺഗ്രസും വിജയിച്ചേക്കാം.
ചണ്ഡീഗഡിൽ കോൺഗ്രസ് ആയിരിക്കും ഇക്കുറി വിജയിക്കുക.
ഈ മേഖലയിൽ ആകെയുള്ള 191 സീറ്റുകളിൽ ബി ജെ പി ഏറ്റവും വലിയ ഒറ്റക്കക്ഷി ആയി 80 സീറ്റുകൾ നേടും. അവരുടെ സഖ്യ കക്ഷികൾ 12 സീറ്റുകൾ നേടും. കോൺഗ്രസ് 37 സീറ്റുമായി രണ്ടാം സ്ഥാനത്തു വരും , യു പി എ സഖ്യ കക്ഷികൾ 14 സീറ്റുകളിൽ വരെ നേടും . എസ് പി – ബി എസ് പി – ആർ എൽ ഡി മഹാഗഡ് ബന്ധൻ 48 സീറ്റിൽ  വിജയിക്കും. എൻ ഡി എ 92 , യു പി എ 51, മറ്റുള്ളവർ 48 .
17 ആം ലോക് സഭ തെരഞ്ഞെടുപ്പിലെ വോട്ടുകൾ മെയ് 23 നു എണ്ണിത്തീരുമ്പോൾ  175  സീറ്റുകൾ നേടി ബി ജെ പി ഏറ്റവും വലിയ ഒറ്റക്കക്ഷി ആവും. 132 സീറ്റുമായി കോൺഗ്രസ് മികച്ച നേട്ടം കൈവരിക്കും. ബി ജെ പി ക്കു കഴിഞ്ഞ തെരഞ്ഞെടുപ്പിനെ അപേക്ഷിച്ചു 107 സീറ്റുകൾ കുറയും. കോൺഗ്രസ് തങ്ങളുടെ 44 സീറ്റുകൾ മൂന്നിരട്ടിയായി വർദ്ധിപ്പിക്കും. എൻ ഡി എ സഖ്യ കക്ഷികൾ 30  സീറ്റുകൾ നേടും  യു പി എ സഖ്യ കക്ഷികൾ 66   സീറ്റുകൾ വരെയും. രണ്ടു മുന്നണികളിലും പെടാത്ത മറ്റു കക്ഷികൾ 140 സീറ്റുകൾ നേടി കേന്ദ്രം ആര് ഭരിക്കണം എന്ന് നിശ്ചയിക്കും. എൻ ഡി എ 205 , യു പി എ 198  , മറ്റുള്ളവർ 139.
2019 ഏപ്രിൽ 11 മുതൽ മെയ് 19 വരെ നടന്ന 17 ആം ലോക് സഭ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് നരേന്ദ്ര മോദി ഇന്ത്യ ഭരിക്കണമോ വേണ്ടയോ എന്ന ഒരു ഹിതപരിശോധന ആയിരുന്നു എന്ന് വേണം കരുതുവാൻ. എൻ ഡി എ യിലും യു പി എ യിലും ഉൾപ്പെടാത്ത കക്ഷികൾ 140 സീറ്റുകൾ വരെ നേടുന്നതും  മോഡി വിരുദ്ധത വിഷയമാക്കിത്തന്നെയാണ്. അതിനാൽ തെരഞ്ഞെടുപ്പിന് ശേഷം  ഈ കക്ഷികളിൽ ഭൂരിഭാഗവും യു പി എ  യോട്  ചേർന്ന് ഇന്ത്യ ഭരിക്കുവാൻ ആകും ഇഷ്ടപ്പെടുക.  ബി ജെ പി യിതര സർക്കാർ തന്നെ ആയിരിക്കും  നിലവിൽ വരിക.
വാൽക്കക്ഷണം :-
മറ്റൊരു പ്രധാന കാര്യം ഈ ലോക്സഭ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് 5 ഓ  6 ഓ സംസ്ഥാനങ്ങളിൽ ഭരണമാറ്റത്തിന് വഴി തുറന്നേക്കാം. ആന്ധ്രപ്രദേശ്, ഒഡീഷ, അരുണാചൽ പ്രദേശ് എന്നിവിടങ്ങളിൽ നിയമസഭാ തെരഞ്ഞെടുപ്പും ലോക്സഭ തെരഞ്ഞെടുപ്പിനൊപ്പം നടക്കുകയാണ്. ഭരണമാറ്റത്തിന് ഏറ്റവും അധികം സാധ്യത കല്പിക്കപ്പെടുന്ന ഒരു  സംസ്ഥാനം തമിഴ് നാടാണ്. അവിടെ അയോഗ്യരാക്കപ്പെട്ട 22  എം എൽ എ മാരുടെ തെരഞ്ഞെടുപ്പ് നടക്കുകയാണ്. ആ ഫലത്തെ ആശ്രയിച്ചാവും തമിഴ് നാട്ടിൽ ഭരണ മാറ്റം ഉണ്ടാവുക  മണിപ്പൂരിൽ ഇപ്പോൾ തന്നെ അ പ്രാദേശിക പാർട്ടി ബി ജെ  പി സർക്കാരിനുള്ള പിന്തുണ പിൻവലിക്കാൻ ഉള്ള ഒരുക്കത്തിലാണ് . കർണാടക ആണ് എല്ലാവരും ഉറ്റു നോക്കുന്ന മറ്റൊരു സംസ്ഥാനം. ബി ജെ പി കർണാടകയിൽ കൂടുതൽ വലിയ വിജയം നേടിയാലും കേന്ദ്രത്തിൽ ബി ജെ പി സർക്കാർ വന്നാലും അവിടെയും ഭരണമാറ്റത്തിന് സാധ്യത കൂടും.

 

Print Friendly, PDF & Email